Monday, January 1, 2018

Rais Buhari ateua waliokufa

 

By Mwandishi Wetu

Dar es Salaam. Uteuzi wa wajumbe wa bodi za taasisi za Serikali uliofanywa na Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria umeibua utata baada ya baadhi ya majina kubainika kuwa ni ya watu waliofariki dunia.

Orodha ya watu 1,460 ilitolewa Ijumaa jioni, lakini ilipochambuliwa kwa makini ilionekana kuna majina ya watu waliofariki muda mrefu na baadhi ambao hawako chama tawala.

Hata hivyo, akiongea na vyombo vya habari, msemaji wa rais amepuuza taarifa hizo akisema ni za kukuza mambo.

Miongoni mwa majina ambayo yamebainika kuwa ni ya watu waliokufa ni jina la seneta wa zamani, Francis Okpozo. JIna hilo lilifanya vyombo vya habari vipekue zaidi kwenye orodha hiyo na kukuta majina mengine ya waliokufa, akiwemo Garba Attahiru na Umar Dange.

Femi Fani-Kayode, waziri wa zamani, alisema kugundulika kwa majina hayo kunaonyesha kuwa Rais Buhari ana matatizo ya afya ya akili. Gazeti la The Post limemkariri Fani-Kayode akimuhusisha rais huyo na imani za kichawi, akisema anaziabudu na kuzikuza.

Thursday, November 23, 2017

Grace Mugabe alivyoharakisha Robert Mugabe kuachia madaraka Zimbabwe



Robert Mugabe na mkewe Grace Mugabe.

Robert Mugabe na mkewe Grace Mugabe. 

Harare, Zimbabwe. Mpigania uhuru na mwanamapinduzi mashuhuri barani Afrika Komredi Robert Mugabe ameshusha pazia la uongozi wake baada ya kujiuzulu kama rais wa Zimbabwe na ameacha hatima ya taifa hilo mikononi mwa Jeshi la Ulinzi.

Je, baada ya kuongoza Zimbabwe kwa miaka 37 bado alikuwa na mawazo mapya kichwani? Na katika umri wa miaka 93 bado alikuwa na uwezo wa kuhimili misukosuko ya kiuongozi kimwili na akili timamu? Je, alijiona anapendwa na watu wote milele?

Maswali hayo yanakusudia kujenga nadharia kwa nini kiongozi huyo madhubuti barani Afrika alifikia kutangaza kujiuzulu. Nadharia kubwa inayojengwa katika Makala hii ni namna mkewe Grace alivyochangia kuharakisha shujaa wa ukumbozi wa Zimbabwe kuamua kukaa kando kuanzia juzi.

Kila siku ndani ya nyumba alikuwa akipata shinikizo la kumfukuza yeyote anayewania urais ndani ya chama tawala cha Zanu PF, wiki iliyopita ikulu na majengo yote ya serikali yalikuwa chini ya jeshi, kisha wananchi wakaanza kuandamana mitaani akimtaka ajiuzulu; wabunge nao wakafungua mashtaka bungeni. Halafu Zanu PF ikatangaza kumvua uongozi na kumrejesha makamu wa rais aliyemfukuza.

Hakuwa na njia wala namna isipokuwa kumwandikia barua Spika wa Bunge Jacob Mudenda inayosema: “Mimi Robert Gabriel Mugabe kwa kuzingatia kifungu cha 96 cha Katiba ya Zimbabwe kwa hiari yangu nawasilisha uamuzi wa kujiuzulu... uamuzi unaanza mara moja.”

Mchango wa Grace

Kama Delila wa kwenye Biblia alivyokuwa kiini cha anguko la Samson, Grace, kwa kiasi kikubwa ndiye amechangia anguko hili kutokana na tamaa ya kumrithi mumewe ikiwa atastaafu au kufariki.

Grace ambaye anatofautiana na Mugabe kwa miaka 41, aliwahi kutajwa kuwa mwanasiasa wa uzito mwepesi na mtu ambaye anapenda anasa.

Katika miaka ya hivi karibuni alikuwa akijihusisha zaidi na siasa hadi kufikia kuwa mstari wa mbele kutwaa madaraka ya nchi. Akaanzisha visa. Mjeruhiwa wa kwanza alikuwa Joice Mujuru na mwaka huu alielekeza mashambulizi makali dhidi ya Emmerson Mnangagwa akimshutumu kuwa si mtiifu na baadaye kwamba alipanga njama za kumpindua Magabe.

Oktoba 9, Mugabe alifanya mabadiliko ya Baraza la Mawaziri na akampokonya Mnangagwa ofisi ya waziri wa sheria hali iliyotafsiriwa kwamba makubwa yanakuja na kweli Novemba 6 akafukuzwa kama Makamu wa Rais katika Zanu PF na kama makamu wa Rais wa Zimbabwe.

Hapo ndipo Jeshi lilipoamua kumdhibiti Grace, 52, asiweze kuteuliwa kuwa makamu wa rais – Jumatano ya Novemba 15 likachukua udhibiti wa nchi na kuashiria mwisho wa utawala wa miaka 37 wa Mugabe.

“Mgogoro huu umechochewa zaidi na Grace kwa sababu alikusudia kunyakua madaraka na kumlazimisha Mugabe afukuze watu wengi sana,” amesema Shadrack Gutto ambaye ni mkurugenzi wa Kituo cha Mafunzo ya Mwamko wa Kiafrika cha Chuo Kikuu cha Afrika Kusini.

“Alijifikisha mbali mno. Amefanya mambo mengi yaliyochangia kuharakisha vuguvugu la kumwondoa mumewe madarakani. Jeshi liliona imetosha.”

Mipango ya kisiasa ya Grace ilikuwa inaratibiwa na kundi la vijana ndani ya Zanu PF ambalo lilipewa jina la G40. Kundi hilo lilikuwa likifanya mikakati yake kukabiliana na kundi jingine lenye nguvu liitwalo Team Lacoste lililokuwa likiongozwa na Mnangagwa.

Grace alitumia ushawishi wake kuhakikisha Lacoste linasambaratika na ndiyo sababu ya kumshambulia Mnangagwa kwenye mikutano hadharani hadi akafukuzwa. Kitu ambacho Grace ama alipuuza au hakuwa anajua, Mnangagwa ni veterani wa vita vya ukombozi na amekuwa akiungwa mkono na maveterani pamoja na jeshi.

Hii ndiyo sababu mara baada ya jeshi kuchukua udhibiti wa nchi, kundi la Grace ambalo linajumuisha baadhi ya mawaziri limekuwa shabaha namba moja ya maofisa wa jeshi ambao walitangaza katika TV kupitia shirika la utangazaji la ZBC alfajiri ya Jumatano kwamba watawafikisha kwenye vyombo vya sheria “wahalifu” walioko kando ya Mugabe.

Jeshi la Zimbabwe linaona kwamba bado lina haki ya kuwa na rais watakayemwidhinisha. Waliona ni busara kuchukua hatua sasa kabla ya Grace kuteuliwa kuwa makamu wa rais katika mkutano mkuu mwezi ujao.

Alikotokea Grace

Historia inaonyesha Grace Ntombizodwa alizaliwa Julai 23, 1965 katika kijiji cha Benoni, Afrika Kusini akiwa mtoto wa nne kati ya watano. Wazazi wake walikuwa wahamiaji. Mwaka 1970 alirudi Zimbabwe (Rhodesia ya zamani) na mama yake Idah Marufu na wakawa wanaishi Chivhu. Alisoma shule ya msingi ya Chivhu na baadaye shule ya sekondari ya Kriste Mambo, Manicaland.

Aliolewa na rubani wa ndege za jeshi Stanley Goreraza ambaye walizaa mtoto mwaka 1984 aliyepewa jina la Russell. Grace alikuwa katibu muhtasi katika ofisi ya Mugabe na hali akiwa bado katika ndoa yake mwaka 1987 alianzisha uhusiano na “mzee” na wakazaa watoto wawili Bona na Robert Peter, Jr.

Baada ya mkewe wa kwanza, Sally Hayfron kufariki dunia mwaka 1992, Mugabe aliamua kumuoa rasmi Grace kwa sherehe kabambe zilizopewa jina la “Harusi ya Karne” mwaka 1996. Wakati wanaoana Grace alikuwa na umri wa miaka 31 ilhali Mugabe alikuwa na miaka 72. Mwaka 1997 walizaa mtoto wa tatu aitwaye Chatunga.

Nje na ndani ya siasa

Kipindi ambacho hakuwa na mpango na siasa alifahamika kwa tabia yake ya kuponda raha, matumizi makubwa ya fedha akinunua majumba Afrika Kusini, kununua mikufu ya alimasi na magari ya kifahari kama Rolls-Royce kwa ajili ya watoto wake, kununua nguo, kukaa kwenye mahoteli ghali, kusafiri sana nje ya nchi na kujihusisha na ufisadi wa ardhi.

Mambo hayo yalisababisha apewe jina la utani la Gucci Grace au DisGrace. Lakini mashabiki wake walimpamba kwa kumwita ‘Dokta Amai’ yaani Dokta Mama na Malikia wa mamalikia.

Mwaka 2014 Grace alijiandikisha kusomea shahada ya kwanza lakini katika mazingira ya kutatanisha miezi mitatu baadaye akatunukiwa shahada ya heshima na Chuo Kikuu cha Zimbabwe, ambako mumewe alikuwa kansela.

Mwaka 2014 akachaguliwa kuwa mkuu wa tawi la wanawake wa chama cha Zanu PF. Hapo akaanzisha kampeni chafu dhidi ya aliyekuwa makamu wa rais Joice Mujuru, ambaye alikuwa na nafasi kubwa ya kumrithi Mugabe. Grace alidai Mujuru alikuwa anafanya njama za kumpindua mumewe hadi makamu huyo akaondolewa na akafukuzwa Zanu PF.

Kampeni za kummaliza Mnangagwa zilizokuwa zikifanywa kwa staili ileile – kwamba hamtii mumewe, anakutana na watu waliofukuzwa Zanu PF na anataka kumpindua Mugabe zimewasababisha majanga

Kwamba wakati Mnangagwa amerejeshwa kwenye chama na kuteuliwa kuongoza Zanu PF, Grace na Mugabe wako kizuizini nyumbani. Zanu PF wametoa taarifa kwamba Mnangagwa ataapishwa kesho kuwa rais kumalizia kipindi kilichosalia hadi 2018.

Tuesday, October 31, 2017

Rais wa Catalonia aliyefutwa kazi akimbilia Ubelgiji

 

Barcelona, Catalonia. Rais wa Catalonia aliyeondolewa madarakani Carles Puigdemont amekimbilia Ubelgiji, wakili wake Paul Bekaert amesema.

Bekaert aliyeko Ubelgiji hakusema ikiwa Puigdemont anakusudia kuomba hifadhi ya kisiasa au la lakini Waziri anayeshughulikia hifadhi ya wakimbizi wa kisiasa na wahamiaji wa Ubelgiji Theo Francken amesema huenda rais huyo wa zamani akaomba hifadhi.

Vyombo vya habari vya Hispania vimeripoti kwamba Puigdemont ameongozana na maofisa wa iliyokuwa serikali ya Catalonia ambao idadi yao haijajulikana. Msafara wa kiongozi huyo na Francken unatarajiwa kutoa taarifa ya pamoja leo.

Puigdemont ameondoka baada mwendesha mashtaka wa serikali kuu, Jose Manuel Maza kusema anafikiria kuandaa mashtaka ya uasi na uchochezi dhidi ya viongozi wa jimbo la Catalonia waliohusika katika mchakato wa kujitangazia uhuru.

Maza alisema anafikiria kuwashtaki viongozi waandamizi akiwemo rais huyo aliyeondolewa na baraza lake la mawaziri baada ya bunge kupiga kura kuidhinisha tangazo la kujitangazia uhuru wiki iliyopita.

Huu ni mwendelezo mpya baada ya serikali kuu kuamua Jumatatu kuchukua udhibiti wa Catalonia na kuiongoza moja kwa moja kutoka Madrid. Mbali ya kuongoza moja kwa moja pia ilivunja bunge na imeitisha uchaguzi mpya Desemba 21.

Mzozo kati ya Catalonia na Hispania ni wa muda mrefu lakini ulizidi kuwa mbaya baada ya Puigdemont kusimamia eneo hilo moja ya majimbo yenye utawala wa ndani, kupiga kura ya maoni Oktoba Mosi kuamua kuwa huru jambo ambalo ni kinyume cha Katiba ya Umoja ya Hispania na kinyume cha amri ya mahakama iliyopiga marufuku.

Catalonia walipiga kura ambapo imeelezwa walioshiriki walikuwa asilimia 43 ya wapigakura halali na kati yao asilimia 90 waliunga mkono eneo hilo kujitangazia uhuru. Ijumaa iliyopita Bunge la Catalonia lilipiga kura kuridhia kujitenga lakini siku hiyo hiyo serikali kuu ilitumia kifungu cha 155 cha Katiba kuifuta serikali ya Catalonia na kuweka utawala wa muda.

 

Tuesday, October 10, 2017

Mwanamke aliyeua wapenzi watatu kwa sumu kunyongwa

 

Kyoto, Japan. Chisako Kakehi aliyebatizwa jina la ‘mwanamke muuaji’ huenda kesho akahukumiwa adhabu ya kifo kwa makosa ya kumuua mume wake na wapenzi wake wengine wawili kwa sumu ili arithi mali.

Kakehi (70) anatuhumiwa kuwaua wanaume hao kwa kuwawekea sumu aina ya sayanaidi (cyanide) baada ya kuandikishwa kuwa mrithi au kupata bima ya maisha ya wanaume hao matajiri.

Mwanamke huyo ambaye pia amebatizwa jina la black widow imebainika kuwa vifo vya wanaume hao vimemwachia utajiri wa pauni 6.85 milioni ambazo ni wastani wa Sh2.05 bilioni. Anatuhumiwa kutekeleza uhalifu huo kati ya mwaka 2007 na 2013.

Alikamatwa Novemba 2014 baada ya kifo cha mume wake Isao Kakehi ikiwa ni mwezi mmoja tu tangu wafunge ndoa. Pia, anatuhumiwa kuwaua Masanori Honda na Minoru Hioki.

Katika mashtaka mengine anatuhumiwa kutaka kumuua rafiki yake Toshiaki Suero.

Mwanamke huyo amewahi kuwa na uhusiano wa kimapenzi na wanaume wengi lakini wote ni watu wazima na wenye kuugua maradhi.

Inaelezwa amekuwa akitafuta wapenzi kupitia mawakala lakini masharti yake siku zote yalikuwa ni lazima mwanamume awe mtu mzima, mwenye maradhi na utajiri.

Waendesha mashtaka wanasema wanaume wote walifariki baada tu ya kumuandika katika mirathi yao na kumuidhinisha katika bima ya maisha.

Tuesday, October 10, 2017

Shahidi mpya aeleza Habyarimana alivyouawa



Rais wa zamani wa Rwanda Juvenal Habyarimana

Rais wa zamani wa Rwanda Juvenal Habyarimana 

Paris, Ufaransa. Majaji wa mahakama moja nchini wamesikiliza, kutoka kwa shahidi mpya, madai kwamba aliona makombora yanayodaiwa kutumika kumuua Rais wa zamani wa Rwanda Juvenal Habyarimana ambaye kifo chache kilichochea mauaji ya kimbari mwaka 1994.

Kwa mujibu wa chanzo hicho ambacho kipo kiko karibu na kesi hiyo kimeliambia shirika la AFP kwamba shahidi huyo anasema aliona makombora hayo katika makao makuu ya wapiganaji wa kabila la Kitutsi wakiongozwa na Rais Paul Kagame ambayo baadaye ilitumika kuidungua ndege aliyokuwa amepanda Habyarimana.

Kombora hilo lililopigwa karibu na uwanja wa ndege mjini Kigali lilichochea vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumua kwa siku 100. Katika vita hivyo Watutsi waliouawa na Wahutu wa kabila la Habyarimana na inakadiriwa watu 800,000 walipoteza maisha.

Mahakama ya Ufaransa ambayo imechukua hatua ya kusikiliza malalamiko kutoka familia za raia wa Ufaransa waliouawa katika ndege hiyo aliyokuwa anasafiria Habyarimana waliamua Oktoba 2016 kuanzisha uchunguzi wa kina kuhusu mauaji hayo.

Jumla ya watu saba wamefunguliwa mashtaka wakidaiwa kuhusika na mauaji ya Wafaransa hao ambao ni pamoja na waziri wa sasa wa ulinzi James Kabarebe na mtu anayedaiwa kuitungua ndege hiyo, Franck Nziza.

Shahidi huyo mpya, ambaye amezungumza na majaji hao walau mara mbili, anadai aliweka makombora mawili aina ya SA-16 kwenye gari katika makao makuu ya wapiganaji wa Rwandan Patriotic Front (RPF), Mulindi Machi 1994 yaliyopelekwa Kigali.

Mtu huyo anayedaiwa kuandaa makombora "alituambia... kwamba walirusha makombora hayo kutoka eneo linaloitwa Massaka na hasa kutoka darajani ambako walikuwa na uwezo wa kuona vizuri uwanja wa ndege”.

Tofauti zaibuka

Hapa tayari kuna hoja mbili ambazo zinatofautiana. Kwa upande mmoja, inaarifiwa kuwa waasi wa zamani wa Rwanda wa Rwanda Patriotic Front (RPF) wakiongozwa na Paul Kagame, waliokuwa kwenye mlima wa Massaka walipewa agizo kudungua ndege ya Habyarimana.

Kwa upande mwingine, inaarifiwa kuwa makombora yalirushwa dhidi ya ndege ya rais Habyarimana kutoka kilomita 5 na kambi ya kijehi ya Kanombe iliyokua chini ya usimamizi wa jeshi la zamani la Rwanda (FAR), hapa ikimaanisha kuwa Wahutu wenye msimamo mkali walidungua ndege hiyo

Shahidi huyo mpya amesema kuwa alipewa majukumu ya kuhifadhi makombora mawili aina ya SA-16 katika makao makuu ya Waasi wa Kitutsi wa Rwanda wa RPF katika eneo la Mulindi. Shahidi huyo anadai kuwa alizungumza na Frank Nziza na Eric Hakizimana, ambao walirusha makombora hayo dhidi ya ndege ya Habyarimana.

Wote wanadai kuwa walirusha makombora hayo kutoka mlima wa Masaka, hali ambayo inahusisha kundi la zamani la waasi la RPF chini ya uongozi wa Paul Kagame. Shahidi huyo mpya, anasema Frank Nziza na Eric Hakizimana walimwambia kuwa makombora hayo yalirushwa akiwepo James Kabarebe. james kabarebe, ambaye ni Waziri wa Ulinzi wa Rwanda, na Frank Nziza wanachunguzwa tangu mwishoni mwa mwaka 2010.

Mahakama ya Ufaransa inataka kuwakutanisha kwa kuwasikiliza James Kabarebe, Frank Nziza na shahidi huyu mpya, katikati ya mwezi Desemba mwaka huu.

Bernard Maingain, mmoja wa wanasheria wa utawala wa Paul Kagame, amesema shahidi huyu mpya anakuja kuonyesha kutofautiana kwa mahakama ya Ufaransa.

 

Tuesday, October 3, 2017

Aliyeua Marekani alikuwa na bunduki 42

 

Las Vegas, Marekani. Siku moja baada ya kutokea shambulio baya zaidi katika historia ya hivi karibuni nchini lililosababisha vifo vya watu 59 na majeruhi 527, polisi wamegundua mshambuliaji Stephen Paddock alikuwa na silaha 42 pamoja na vilipuzi.

Polisi walifanya ukaguzi wa kina nyumbani kwake karibu na Mesquite, Nevada, ambako walikuta bunduki 19, vilipuzi, maelfu ya risasi na vifaa vya kielektroniki.

Pia, katika chumba cha hoteli ya Mandalay Bay Resort and Casino ambamo Paddock alikuwa anaishi, polisi walikuta silaha 23, zikiwemo ‘handgun’ moja na ‘rifles’. Polisi walikuta ndani ya gari lake kilo kadhaa za ‘ammonium nitrate’ dawa inayotumika kutengenezea milipuko.

Madhumuni

Polisi wamepata ushahidi zaidi ambao wanaendelea kuunganisha ili kujua madhumuni ya shambulio hilo.

Hadi sasa hayajapatikana maelezo ya kutosha kwa nini Paddock, 64, mhasibu mstaafu ambaye hana rekodi yoyote ya uhalifu aliweza kuzua balaa kwa kuwamiminia risasi watu waliokwenda kupata burudani katika eneo la wazi la Jason Aldean lililokuwa limejaa watu 22,000 waliokuwa wakihudhuria tamasha.

Polisi wanaofanya uchunguzi kuhusu tukio hilo baya zaidi katika historia ya hivi karibuni nchini Marekani wanaamini alitekeleza shambulio hilo peke yake.

"Tunaamini Paddock alitekeleza peke yake shambulio hilo baya la mauaji," Mkuu wa Polisi Msaidizi Todd Fasulo aliwaambia waandishi wa habari.

Mkuu wa polisi wa Las Vegas, Joseph Lombardo aliwaambia waandishi wa habari kwamba Paddock alikuwa mzima alipokutana kwa mara ya kwanza na maofisa sita wa polisi katika hoteli hiyo waliofanya ukaguzi chumba kimoja hadi kingine usiku wa Jumapili.

Lombardo alisema Paddock aliwarushia risasi maofisa hao kupitia mlangoni na akampiga mguuni mlinzi wa usalama.

Maofisa wengine walipoingia kwenye chumba chake kwa kuvunja mlango walikuta Paddock akiwa amejiua kwa kujipiga risasi.

Kwa mwaka 2017 pekee asasi iitwayo Gun Violence Archieve imerekodi matukio 273 ya kushambulia watu. Asasi hiyo pia imerekodi vifo vya watu 11,621 wanaohusiana na matukio ya mashambuliao na wengine 23,433 waliojeruhiwa katika kipindi hicho.

Tukio la Mandalay Bay limekuja wiki chache tangu Spencer Hight alipofanya shambulio katika mkusanyiko nyumbani kwa mke aliyetengana naye huko Plano, Texas. Aliua watu wanane na yeye aliuawa na polisi.

 

 

 

 

Monday, October 2, 2017

Tume yaanika mpango wa kuzuia ulaghai wa kura

 

Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka (IEBC) imeweka wazi utaratibu mpya wa kudhibiti ulaghai katika uchaguzi wa marudio Oktoba 26 ambapo sasa maofisa wasimamizi hawataruhusiwa kutuma matokeo bila kuambatanisha uthibitisho wa fomu zilizotiwa saini.

Mkakati huo wa kudhibiti ulaghai umebainishwa katika mkataba ulioingiwa kati ya IEBC na kampuni ya vifaa vya usalama ya OT-Morpho kutoka Ufaransa. Katika mkataba huo wenye thamani ya Sh2.4 bilioni, Tume inataka kuziba mianya yote iliyochangia kufutwa na Mahakama ya Juu matokeo yaliyompa ushindi Rais Uhuru Kenyatta katika uchaguzi wa Agosti 8.

Ikiwa mapendekezo yote yatatekelezwa kikamilifu, maofisa wote wasimamizi wa uchaguzi vituoni na kwenye majimbo watatakiwa kutuma njia ya mfumo wa elektroniki fomu za matokeo zilizotiwa saini kwenye kituo cha kujumlishia badala ya meseji zilizotumika katika uchaguzi uliofutwa.

Kampuni hiyo kutoka Ufaransa, ambayo imeiuzia IEBC vifaa vya mawasiliano ya kiteknolojia imeajiri watu 400 kusambaza vifaa hivyo na kujenga na atakuwepo injinia mmoja katika kila jimbo siku ya uchaguzi.

Viongozi wa OT-Morpho, wakiridhia ombi la IEBC wamesema kwamba “utendaji wa mfumo mpya wa utumaji matokeo utawawezesha maofisa wasimamizi wa IEBC kupata fomu rasmi Fomu 34B zilizojazwa, kuhakikiwa na kutiwa saini na IEBC”.

 

Monday, October 2, 2017

Polisi waua waandamanaji wanaodai uhuru Cameroon

 

Polisi nchini wameua watu wanane na kuwajeruhi wengine wanane katika juhudi za kuwasaka wanaharakati waliokuwa wanahamasisha eneo hilo linalokaliwa zaidi na watu wanaozungumza Kiingereza kujitenga.

Wanaharakati waliandaa mgomo na maandamano yaliyolenga kujitangazia uhuru. Vikosi vya serikali vilitumwa kuzima jaribio la eneo hilo kujitenga.

Mwandamanaji mmoja aliuawa na askari alipojaribu kuinua bendera inayotarajiwa kuwa ya taifa hilo yenye rangi za bluu na nyeupe iliyobuniwa na kundi la Ambazonia.

Meya wa Kumbo, Donatus Njong Fonyuy ameliambia shirika la Reuters kuwa pia wafungwa walipigwa risasi na kufa baada ya moto kuzuka katika jela moja. Chanzo cha moto huo hakikujulikana.

Malalamiko ya watu kutoka eneo hilo lenye wakazi wanaozungumza Kiingereza ambazo ni asilimia 20 ya idadi ya watu, ni kubaguliwa katika mfumo wa elimu na sheria na kutopewa mgawo sawa kutokana na mapato yatokanayo na mafuta.

Madai ya kuwekwa kando yamekuwa malalamiko ya muda mrefu na kwamba vuguvugu la kujitenga lilianza kupata nguvu mwishoni mwa mwaka jana. Mgomo na maandamano ya Jumapili yalilenga kwenda sambamba na maadhimisho ya eneo hilo kupata uhuru kutoka Uingereza na kisha kuunga na wenzao wanaozungumza Kifaransa mwaka 1961.

Kundi moja lilitoa tangazo lililoashiria eneo hilo limepata uhuru wake Jumapili.

“Sisi si watumwa tena nchini Cameroon,” alisema Sisiku Ayuk, aliyejitambulisha kuwa rais wa Ambazonia.

“Leo tunathibitisha kuwa tuna mamlaka na eneo hili la urithi na ardhi yetu,” alisema kupitia mtandao wa kijamii.

Maandamano hayo pia yalitumika kama kigezo cha kupinga utawala wa Rais Paul Biya, ambaye amekaa madarakani kwa miaka 35. Biashara zilifungwa katika miji mikubwa ya eneo hilo ya Buea na Bamenda, huku helikopta zikiruka juu ya miji hiyo iliyohamwa na watu.

Mgogoro huo una historia ndefu kabla hata ya Vita ya Dunia I lakini viongozi wa sasa wanataka pamoja na mambo mengine kuheshimiwa katiba iliyokubaliwa mwaka 1961 katika Kongamano la Foumban inayotambua historia na utamaduni wa maeneo mawili hayo na kuyapa mamlaka maeneo yote mawili.

Rais Biya amelaani ghasia zilizotekelezwa na pande zote baada ya polisi kuwapiga risasi na kuwaua watu wanane na wengine wanane kujeruhiwa wakati wa maandamano hayo.

Monday, October 2, 2017

Besigye ahimiza wasomi kuacha magari yao nyumbani

 

 Mwanaharakati na kiongozi mkuu wa upinzani Dk Kizza Besigye ametoa wito kwa wasomi ambao hutumia usafiri wao kwenda kazini kushiriki mgomo wa siku moja kila wiki kupinga juhudi zinazofanywa za kuondoa ukomo wa umri wa rais.

Akizungumza na waandishi wa habari mwishoni mwa wiki katika ofisi zake zilizoko Barabara ya Katonga jijini Kampala, Dk Besigye amewataka wasomi kuacha kutumia magari yao yenye viyoyozi mara moja kwa wiki.

"Tafadhali yaachani magari yenu nyumbani kisha mtumie usafiri wa umma. Tumieni bodaboda au mabasi au teksi … Itakuwa vizuri siku hiyo kuona magari ya umma tu, kwa vyovyote na magari ya huduma ya dharura, kama ya kubeba wagonjwa na zimamoto,” alisema Dk Besigye.

Kiongozi huyo wa upinzani alisema huu ni wakati kwa wasomi kuonyesha mshikamano na raia wengine.

“Hapa inabidi wasomi waulizwe swali kama wako pamoja nasi. Kwamba nani yuko pamoja nasi ndilo swali linalofuata. Tunapendekeza kwamba siku moja katika wiki kwamba wale wasomi walioshikamana na raia wasonge mbele kwa pamoja,” aliongeza.

Huku akiwa na meya wa jiji la Kampala Erias Lukwago, Dk Besigye alimshutumu Mkurugenzi Mtendaji wa Tume ya Mawasiliano Godfrey Mutabazi kwa kile alichokiita kuvikaba vyombo vya habari.

Jumatano iliyopita, baada ya askari waliokuwa wamevaa nguo za kiraia kuvamia kikao cha Bunge kilichokuwa kimegubikwa na ghasia na kuwakamata na kuwatoa nje wabunge wa upinzani Mbunge wa Jimbo la Igara Magharibi Raphael Magyezi aliruhusiwa kuwasilisha hoja yake binafsi ya kutaka yafanyike marekebisho ya Ibara ya 102 (b).

Hoja hiyo kuhusu “Mswada wa Marekebisho ya Sheria 2017” pamoja na mambo mengine inataka ifutwe Ibara ya 102 (b) katika Katiba yam waka 1995 iliyoweka ukomo wa umri wa rais kuwa miaka 75.

Wachambuzi wanaona mapendekezo hayo yamelenga kumpa nafasi nyingine Rais Yoweri Museveni mwenye umri wa miaka 73 sasa kugombea urais mwaka 2021 atakapokuwa na umri wa miaka 77.

Thursday, September 28, 2017

Mwanamke ajioa



Picha kwa hisani ya mtandao wa BBC

Picha kwa hisani ya mtandao wa BBC 

Mwanamke raia wa Italia, Laura Mesi (40) amejioa na kufanya sherehe yenye waalikuwa 70

Kwa mujibu wa mtandao wa BBC, mwanamke huyo amesema ameamua kufanya hivyo kwa sababu anaamini kuwa lazima mtu ujipende kwanza.

Laura amesema wazo la kufunga ndoa mwenyewe lilimjia miaka miwili iliyopita baada ya uhusiano wake wa miaka 12 kuisha.

“Niliwaambia marafiki na familia kama sitapata mchumba nikifikia miaka 40 basi nitajioa,” ameliambia gazeti la La Repubblica.

“Kama siku moja nitapata mwanaume ambaye nitakuwa na mipango naye, nitafurahi, lakini furaha yangu haitamtegemea yeye.”

Laura amesema yeye ndiye mwanamke wa kwanza Muitaliano kujioa mwenyewe. (BBC)

-->