Friday, August 10, 2018

Wajawazito visiwa vya Ziwa Nyasa wanavyokumbana na adha ya huduma

 

By Joyce Joliga, Mwananchi jjoliga@mwananchi.co.tz

Bado kuna changamoto mbalimbali za upatikanaji wa huduma za uzazi salama, vifaatiba, dawa pamoja na wahudumu wa afya kwa wananchi wanaoishi visiwa vilivyo ndani ya Ziwa Nyasa.

Wilayani Ludewa licha ya kufanikiwa kupunguza vifo vya wajawazito lakini hali bado tete kwa upande wa vifo vya watoto wachanga.

Hivyo mikakati maalumu inahitajika ili kunusuru maisha ya watoto hao na mama zao.

Violeth Baraka (33) mkazi wa Kilondo Wilaya ya Ludewa anasema hatasahau aliponusurika kupoteza maisha wakati akiwahishwa hospitali ya Matema kujifungua, kwasababu alipatwa na uchungu mkali na akaanza kutokwa damu nyingi.

Hivyo mumewe ambaye ni mfanyabiashara wa vifaa vya umeme alilazimika kutafuta boti ya kukodi bila mafanikio.

Anasema ingawa alikuwa kwenye maumivu makali, alishuhudia mumewe alivyokuwa akipambana kuokoa maisha yake na ya mtoto wao mtarajiwa bila mafanikio.

Anasema kuna wakati mmewe alitokwa na chozi baada ya kujibiwa na mmiliki wa boti kuwa haitaweza kumsafirisha hata alipojaribu kuongeza mara mbili ya kiwango cha fedha za ukodishaji ambazo wakodishaji hutoza.

“Ilikua siku ngumu sana kwetu nililazimika kupanda mtumbwi, mume wangu alinilaza kifuani kwake huku akiniombea na kunifariji kuwa Mungu atanisaidia mimi na mtoto wetu tutapona na kadri muda ulivyozidi kwenda, hali yangu ilibadilika na nikapoteza matumaini ya kuishi hivyo nilijiombea kifo chema,” anasema Violeth

Anasema alishtuka akiwa ameshafika hospitali ya Matema na anachokumbuka aliambiwa pole na muuguzi kwa kupoteza watoto wake mapacha.

Mama huyo anasema aliumia zaidi baada ya kubaini kuwa amepoteza w