Baada ya miaka 20, Kalito atamani kuwa Mtanzania

Carlos Bastos Mella, mmiliki wa baa ya Samaki Samaki. Picha na Mtandao

Muktasari:

  • Kalito ambaye ni raia wa Hispania alihamia rasmi Tanzania mwaka 2004, ndiye mmiliki maeneo maarufu ya starehe kama Samaki Samaki, Wavuvi Kempu na mengineyo.

Dar es Salaam. Safari ya Miaka 20 ya mburudishaji Carlos Bastos Mella ambaye yupo nyuma ya maeneo mengi ya burudani jijini Dar es Salaam, ameshauri kuanzishwa shule za upishi na usimamizi wa hoteli nchini ili kuongeza ufanisi katika tasnia hiyo.

Carlos Bastos Mella, anayejulikana kama "Kalito," ni raia wa Hispania kwake ilikuwa kama bahati ya kupata utambulisho kupitia rafiki kuhusu Tanzania, akavutiwa na hadithi za uzuri wa asili na utamaduni wenye vionjo uliomo nchini.

Alifanya safari ya kuja Afrika Mashariki mwaka 2002, alipowasili aliona ufunuo: ardhi iliyojaa uhuru na furaha, tofauti kabisa na maisha ya Ulaya yaliyokuwa na ugumu kidogo.

Alivutiwa zaidi na uzuri wa Tanzania, Kalito alifanya uamuzi wa kubadilisha maisha mwaka 2004 na kuhamia kabisa, kuweka msingi wa safari ya ujasiriamali.

Uzoefu wake tofauti, kutoka kuwa mwalimu wa kupiga mbizi Zanzibar hadi kuwa mhudumu wa baa katika Mgahawa wa Chui Bay, uliimarisha uvumilivu wake na kuimarisha nia yake ya kufanikiwa.

Mwaka 2007, Kalito alianzisha biashara yake yenye ndoto kubwa zaidi, akishirikiana kuanzisha Samaki Samaki, mgahawa ulioanza kuwa alama ya ubunifu na ubora katika upishi wa Tanzania.

Alileta ubunifu mpya katika kutengeneza ‘menu’ sahani zilipewa majina ya vivutio vya Tanzania na eneo la biashara lilipambwa picha za watu mashuhuri wa kitamaduni.

Mwelekeo huu wa kujitofautisha haukuweka tu Samaki Samaki katika upekee bali pia ulithibitisha nia yake ya kusherehekea urithi wa Tanzania kupitia sanaa ya upishi.

Akiendelea na shauku yake isiyoisha kwa kazi yake, aliendelea kuvuka mipaka na hatimaye kupanua himaya yake ya upishi kujumuisha Kukukuku na Wavuvi Kempu, kila moja ikiwa vionjo vya ubunifu wa kweli.

Wavuvi Kempu, haswa, inasimama kama ushuhuda wa heshima ya Kalito kwa urithi wa kitamaduni wa Tanzania. Akivutiwa na mapishi ya wavuvi wa eneo hilo, Kalito alijumuisha sahani za jadi kwenye menyu ya mgahawa huo.

Mandhari ya mgahawa huo, inayofanana na kijiji cha wavuvi wa kiasili, inatoa mvuto wa uzoefu wa upishi unaosherehekea urithi wa baharini wa Tanzania.

Licha ya kukumbana na changamoto kadhaa zikiwemo za kisheria Kalito ambaye ni baba wa watoto wanne ameleta mabadiliko chanya katika jamii kwa kuhamasisha ubunifu na uvumilivu.

Anaposherehekea kumbukumbu ya miaka 20 tangu kufika kwake Tanzania, Kalito anaweka wazi matamanio akiweka wazi shauku yake siku moja kupata uraia wa Tanzania ili awe Mtanzania kamili.

Kwenye biashara Kalito anaeleza kwamba ushindani wa sasa umeongezeka na wengi wakiiga kila hatua yake. Hata hivyo, kwake hiyo si changamoto bali kama nafasi ya kuwa mbele yao.

"Hakika, washindani wameongezeka haraka, lakini hawaleti changamoto kubwa kwangu naona kama fursa, hivyo kila mara nafikiria mbele," anasema.

Pia, alielezea matamanio makubwa ya kuanzishwa kwa shule kubwa za upishi ili kufundisha usimamizi wa hoteli. Moja ya changamoto kubwa anazokabiliana nazo ni ukosefu wa wafanyakazi wenye ujuzi katika sekta hii. Kwa hivyo, anachukua vijana wahitaji na kuanza kuwafundisha, wakati mwingine hata kuwaajiri washauri ili kuongeza maarifa na ujuzi wao.

"Mojawapo ya changamoto kubwa ni kwamba wengi hawana ujuzi sahihi wa biashara hii ya migahawa kwa sababu hawana elimu nzuri. Natamani kungekuwa na elimu ya kufundisha vijana hawa kufanya kazi iwe rahisi, lakini nawafundisha mpaka nione wamefaa," alielezea.

Akizungumza kuhusu maadili yake ya kazi, baadhi ya wafanyakazi waliohudumu naye kwa muda mrefu, kama Mariam Yusufu, ambaye amefanya kazi naye kwa miaka saba katika moja ya migahawa ya samaki, alielezea Kalito kama mtu anayejali wafanyakazi wake na yuko tayari kufanya juhudi za ziada kufikia ndoto zake.

"Kalito ni bosi na zaidi, anayejali wafanyakazi wake na maslahi yao. Mara nyingi husafiri kutafuta maarifa zaidi kuboresha kazi yake. Nimefanya kazi naye kwa miaka saba," alisema.

Kwa upande wake, Ibrahim Kalenga, ambaye amefanya kazi na Kalito katika mgahawa wa Wavuvi Kempu tangu kuanzishwa kwake, anamwona kama baba na anasisitiza jukumu lake katika kufundisha vijana kuishi kwa upendo. "Kwangu mimi, Kalito ni kama baba; ni mfano wa kuigwa ambaye amenifundisha mengi, na najivunia miaka yake 20 hapa Tanzania"

Anaposherehekea miaka 20 nchini Tanzania, Kalito alimpongeza Serikali ya Sita chini ya Rais Samia Suluhu Hassan, pamoja na marais wote waliopita, kwa kazi nzuri wanayofanya kuendeleza taifa. "Nawapongeza Serikali zote ambazo nimeziona madarakani; wanajitahidi na kufanya kazi kwa bidii," amesema.