Hofu yatanda jeshi likiongeza udhibiti wa umma Pakistan

Thursday June 23 2022
kkkkkpic
By Mwandishi Wetu

Wanasiasa na wanaharakati nchini Pakistan wameibua hofu kuhusu jeshi kuongeza udhibiti wa umma baada ya waziri mkuu mpya, Shehbaz Sharif kulipatia shirika la kijasusi la ISI mamlaka ya kuhakiki uteuzi wa watumishi wa umma.

Hatua hiyo imeweka uhakiki na uchujaji wa maofisa wa serikali wanaosimamia utangazaji, uteuzi na upandishaji vyeo mikononi mwa ISI, na kusababisha wasiwasi wa kupungua kwa nafasi ya raia.

Jeshi lenye nguvu la Pakistan ambalo lilitawala nchi moja kwa moja kwa miongo mitatu na shirika lake kuu la kijasusi wana historia ndefu ya kuingilia siasa na kudhibiti wanasiasa.

 Inafahamika nchini Pakistan kwamba wanasiasa wanahitaji kuungwa mkono na jeshi ili waingie madarakani, lakini wengi sasa wanahofia kwamba warasimu wanaweza pia kuhitaji uungwaji mkono huo kwa uteuzi wao na utangazaji.

 "Ikiwa tutazingatia historia ya Pakistan ya unyakuzi na nguvu ya kijeshi juu ya siasa zetu, uamuzi huu utadhoofisha urasimu wa kiraia na kuathiri uhuru wao," seneta Mustafa Nawaz Khokhar amesema.

 "Tumejipiga risasi mguuni na ni uamuzi unaofaa kuzingatiwa tena," Raza Rabbani, mwenyekiti wa zamani wa seneti, alitaja uamuzi wa Sharif kuwa shambulio dhidi ya katiba ni, "dhana ya ukuu wa raia inatia doa."

Advertisement

Kabla ya kumwondoa madarakani waziri mkuu wa zamani, Imran Khan katika kura ya kutokuwa na imani naye mwezi Aprili, 2022, vyama vya upinzani vilivyoko madarakani vililikosoa jeshi kwa kuingilia siasa, kuvuruga uchaguzi na kumweka Khan madarakani.

Ayesha Siddiqa, mwandishi na mtaalamu wa masuala ya kijeshi wa Pakistan amesema inasikitisha kwamba hakuna hata mmoja wa viongozi wakuu wa vyama vikuu vya kisiasa aliyelaani hatua hiyo ya Sharif.

"Taarifa ya serikali imehalalisha uwezo wa kijasusi wa kijeshi juu ya taasisi zingine," amesema.

"Wakati huohuo imepanda mbegu kwa ajili ya kunyima uwezo kwa muda mrefu tabaka la kisiasa ili kuimarisha msimamo wake na ule wa bunge ili kudhoofisha udhibiti wa kijeshi juu ya siasa."

Maryam Nawaz, kiongozi wa Pakistan Muslim League-Nawaz (PML-N) na binti wa  waziri mkuu wa zamani Nawaz Sharif, alitetea uamuzi wa waziri mkuu.

"ISI inafanya kazi na serikali na inafanya kazi moja kwa moja chini ya waziri mkuu," aliambia vyombo vya habari vya ndani.

 "Ikiwa waziri mkuu amechukua hatua kama hiyo, anajua vyema jinsi ya kugawa majukumu na kazi kwa shirika gani na kwa wakati gani." Siddiqa alipinga usomaji wake wa hali hiyo, akisema waziri mkuu wa Pakistan anaweza tu kuota kuhusu kudhibiti ISI.

"ISI kinadharia iko chini ya ofisi ya waziri mkuu lakini kwa kweli, haijawahi kudhibitiwa na mkuu wa serikali. Katika muongo uliopita, mkuu wa ISI amekuwa afisa mwenye nguvu kama mkuu wa jeshi kutokana na mamlaka ya kuingilia siasa na jamii..., kauli ya Maryam Nawaz si chochote ila ni kutaka kudhibiti ISI," amesema Siddiqa.

Jeshi daima limekuwa likikanusha madai kwamba linaingilia siasa na kuvuruga uchaguzi. Tume ya Haki za Kibinadamu ya Pakistan, NGO, pia imeelezea wasiwasi wake juu ya uamuzi wa waziri mkuu.

 "Hata kama desturi hii ilikuwa tayari kutumika, inakwenda kinyume na kanuni za kidemokrasia," amesema.

"Jukumu la jeshi katika masuala ya kiraia linahitaji kupungua ikiwa Pakistan itasonga mbele kama demokrasia."

 Pervaiz Rasheed, waziri wa zamani wa habari amesema tayari kuna sheria zinazosimamia uteuzi na upandishaji vyeo wa watendaji wakuu na kwamba ikiwa serikali ilitaka kupitisha mfumo mwingine ilipaswa kufanya marekebisho ya katiba kupitia bunge badala ya kutoa amri ya utendaji.

"Ikiwa uchunguzi wa urasimu wa kiraia utajumuishwa katika majukumu ya ISI, basi ISI pia inapaswa kuwajibika na kuwajibika kwa urasimu wa kiraia pamoja na bunge," amesema.


.

Advertisement